ประกาศ โยธาไทย ย้าย webboard ใหม่ไปที่ http://www.yotathai.net

เว็บบอร์ดเดิมจะเก็บไว้เพื่อการค้นหาข้อมูลเก่าๆ เท่านั้น

*~ เบิกเงินโดยที่คณะกรรมการตรวจการจ้างยังไม่ตรวจรับงาน ~*
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
ส่งหัวข้อนี้ | พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เบิกเงินโดยที่คณะกรรมการตรวจการจ้างยังไม่ตรวจรับงาน  (อ่าน 12785 ครั้ง)
bangron
ช่างโยธาไทย

คะแนนจิตอาสา 0

« เมื่อ: มิถุนายน 25, 2009, 02:30:04 PM »

หลังจากที่ผู้รับจ้างส่งงานแล้ว มีเวลาให้ผู้ควบคุมงานเตรียมเอกสาร และ นัดกรรมการตรวจการจ้าง ตรวจรับงาน และประชุมลงความเห็นให้มีการเบิกจ่ายภายใน 3 วันทำการ(มั้งครับ) แล้วจึงส่งเรื่องให้พัสดุและกง.บช. ต่อไป
แต่ที่ทำงานผม ส่งวันนี้ พรุ่งนี้กง.บช.ทำหน้าฎีกาส่งให้ผู้บริหารเซนต์ ทั้งเอกสาร ทั้งเช็ค มะรืนผู้รับจ้างมารับเช็คเลย ซึ่งตรงกับวันที่ผมนัด ก. ตรวจการงานมาดูหน้างานพอดีเลยครับ  ก.ตรวจการจ้างยังไม่ได้เซนต์ตรวจรับงานเลยเบิกได้หรือเปล่าครับ กรณีควรทำอย่างไรต่อ(ผู้ควบคุมงาน)
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

ช่างถึก โยธาไทย
โมโหง่ายแต่หายช้า หน้าตาไม่ดีแต่มีพุง
ช่างอาสาทำเว็บ

คะแนนจิตอาสา 21

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2009, 02:56:21 PM »

หลังจากที่ผู้รับจ้างส่งงานแล้ว มีเวลาให้ผู้ควบคุมงานเตรียมเอกสาร และ นัดกรรมการตรวจการจ้าง ตรวจรับงาน และประชุมลงความเห็นให้มีการเบิกจ่ายภายใน 3 วันทำการ(มั้งครับ) แล้วจึงส่งเรื่องให้พัสดุและกง.บช. ต่อไป
แต่ที่ทำงานผม ส่งวันนี้ พรุ่งนี้กง.บช.ทำหน้าฎีกาส่งให้ผู้บริหารเซนต์ ทั้งเอกสาร ทั้งเช็ค มะรืนผู้รับจ้างมารับเช็คเลย ซึ่งตรงกับวันที่ผมนัด ก. ตรวจการงานมาดูหน้างานพอดีเลยครับ  ก.ตรวจการจ้างยังไม่ได้เซนต์ตรวจรับงานเลยเบิกได้หรือเปล่าครับ กรณีควรทำอย่างไรต่อ(ผู้ควบคุมงาน)

ทำตามขั้นตอน ครับ
หลักฐานการควบคุมงานสำคัญที่สุดครับ
แม้ผู้รับจ้างจะทำหนังสือส่งงานแล้ว
แต่หากผู้ควบคุมงานยังไม่ได้รายงานการทำงานงวดสุดท้ายให้กรรมการตรวจรับทราบ
หรือผู้ควบคุมงานแจ้งว่างานยังไม่แล้วเสร็จก็เท่ากับงานยังไม่แล้วเสร็จครับ

ต้องถามกลับไปว่า ในฐานะ ผู้ควบคุมงานเราได้ทำหน้าที่ของเราครบถ้วนถูกต้องตามระเบียบพัสดุหรือเปล่าครับ
เช่นการทำบันทึกประจำวัน การทำรายงานประจำสัปดาห์ การบันทึกแจ้งผลการทำงานประจำงวด
ถ้าเราทำสิ่งเรานี้ครบถ้วนไม่ต้องไปสนใจหรอกครับว่าเค้าจะเบิกวันไหน
เพราะถ้างานยังไม่เสร็จ ถ้าหนังสือส่งงานผ่านเรา เราก็ต้องแจ้งไปว่ายังไม่แล้วเสร็จ
ส่วนการนัดคณะกรรมการตรวจรับงานจ้าง มาตรวจรับงานจ้าง ไม่ใช่หน้าที่ผุ้ควบคุมงานครับ
เป็นหน้าที่เจ้าหน้าที่พัสดุ อย่าไปแย่งหน้าที่เค้า

ถ้าหลักฐานของช่าง บอกว่ายังไม่แล้วเสร็จแล้วมีการดำเนินการตรวจรับ หรือ เบิกจ่ายเงิน
คนตรวจรับหรือคนเบิกจ่ายก็ผิดอยู่เต็มประตูอยู่แล้วครับ

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

จำหน่ายยางมะตอยสำเร็จรูป โยธาพรีมิกซ์ บริการส่งทั่วไทย//รายได้สนับสนุนเว็บโยธาไทย
สล่าล้านนา
ช่างโยธาไทย

คะแนนจิตอาสา 4

เจียงใหม่ ม่วนขนาด ~

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2009, 03:14:41 PM »

เสียวแทนคลัง  เศร้า

s p e e d t e s t . a d s l t h a i l a n d
PROCIVIL
ช่างอาสาดูแลเว็บ

คะแนนจิตอาสา 2

โยธาภูธรคอนหวัน3.2

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2009, 05:29:47 AM »

แต่ที่ทำงานผม ส่งวันนี้ พรุ่งนี้กง.บช.ทำหน้าฎีกาส่งให้ผู้บริหารเซนต์ ทั้งเอกสาร ทั้งเช็ค มะรืนผู้รับจ้างมารับเช็คเลย ซึ่งตรงกับวันที่ผมนัด ก. ตรวจการงานมาดูหน้างานพอดีเลยครับ  ก.ตรวจการจ้างยังไม่ได้เซนต์ตรวจรับงานเลยเบิกได้หรือเปล่าครับ กรณีควรทำอย่างไรต่อ(ผู้ควบคุมงาน)

อันนี้ไม่เกี่ยวกับผู้คุมงานแน่นอน

แต่ที่ผมเจอคือ ผมเห็นว่างานเสร็จและถูกต้อง  แต่กรรมการสองคนจากหมู่บ้านไม่เซ็นต์บอกว่าไม่ดี(เพราะกรรมการอยู่คนละฝ่ายกับนายกฯ ส.อบต.จูงจมูกให้ทำ)

อันนี้แหละท้องถิ่นไทย  ที่กฏหมายให้คนไทยมาตรวจสอบกันเอง  แล้วก็ฆ่ากัน  นิสัยคนไทยน่าเบื่อ ว่าจะไปอยู่ลอนดอนแล้ว โอ้ย โอ้ย

น่าเบื่อ

ช่างถึก โยธาไทย
โมโหง่ายแต่หายช้า หน้าตาไม่ดีแต่มีพุง
ช่างอาสาทำเว็บ

คะแนนจิตอาสา 21

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2009, 06:15:36 AM »

อันนี้ไม่เกี่ยวกับผู้คุมงานแน่นอน

แต่ที่ผมเจอคือ ผมเห็นว่างานเสร็จและถูกต้อง  แต่กรรมการสองคนจากหมู่บ้านไม่เซ็นต์บอกว่าไม่ดี(เพราะกรรมการอยู่คนละฝ่ายกับนายกฯ ส.อบต.จูงจมูกให้ทำ)

อันนี้แหละท้องถิ่นไทย  ที่กฏหมายให้คนไทยมาตรวจสอบกันเอง  แล้วก็ฆ่ากัน  นิสัยคนไทยน่าเบื่อ ว่าจะไปอยู่ลอนดอนแล้ว โอ้ย โอ้ย

น่าเบื่อ

พี่ไปด้วย ลอนดอนๆๆ คริๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 26, 2009, 06:37:39 AM โดย คนไกลบ้าน » แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

จำหน่ายยางมะตอยสำเร็จรูป โยธาพรีมิกซ์ บริการส่งทั่วไทย//รายได้สนับสนุนเว็บโยธาไทย
ju_loei
ขวัญใจช่างไทย

คะแนนจิตอาสา 2

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2009, 08:17:37 AM »

หัวหน้าส่วนการคลังท่านช่างใจถึง  แต่พึ่งไม่ได้นะงานนี้
ต้องตัวใครตัวมัน อิ อิ

"ผู้ที่ยิ่งใหญ่ที่สุด คือ ผู้ที่ทำตนให้เล็กที่สุด
ผู้ที่เล็กที่สุดก็จะกลายเป็นผู้ที่ใหญ่ที่สุด
 ผู้ที่มีเกียรติ คือ ผู้ที่ให้เกียรติผู้อื่น"
ซิมบ้า500d
ช่างอาสาดูแลเว็บ

คะแนนจิตอาสา 5

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2009, 09:08:27 AM »

ครับ ตามนั้น

ความรู้เป็นของมวลมนุษย์
สนับสนุนใช้ระบบปฎิบัติการแบบฟรีโดย ubuntu มีทุกสิ่งที่คุณค้นหา(ไม่ได้โฆษณานะครับ)
http://www.ubuntuclub.com
suwit2510
ช่างโยธาไทย

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2009, 08:44:12 AM »

ขอแสดงความคิดเห็น ด้วยคน   (ถ้าใช้ไม่ได้บอกด้วยน่ะ)
กรณีงานเสร็จเรียบร้อยไม่มีปัญหา  วันที่ รายงานช่างเสร็จ  กรรมการตรวจงาน ก็ให้เป็นวันที่เดียวกันกับเบิกจ่ายเงิน
ถ้างานไม่เสร็จ หรือต้องก็ไข อันนี้ต้องถามผู้รู้อีกที
สล่าล้านนา
ช่างโยธาไทย

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2009, 05:24:41 PM »

ไม่ยอมลงนามแล้วผู้รับจ้างยังไม่ได้รับเช็คไป นี่ไม่เท่าไหร่ ยังพอที่จะต่อรองได้
แต่ถ้าเกิดผู้รับจ้างรับเช็คไปแล้ว คนจ่ายเช็คนี่งานเข้าแน่ครับ
ช่างคุมงานทำรายงานถูกต้อง ตามขั้นตอนปกติ แบบที่ท่านคนไกลบ้านบอก ยังไงก็ไม่ผิด

จ่ายเช็คไปได้ยังไง งานยังไม่สมบูรณ์ครบถ้วนเลย กรรมการตรวจการจ้างก็ยังไม่ได้ตรวจรับงาน

ตัวอย่าง ถ้ากรณีตรวจการจ้างไม่ยอมลงนาม (ถ้าเป็นเรื่องการเมือง)
ก็ให้เขาชี้แจงเหตุผลเป็นลายลักษณ์อักษรเลยครับ
ถ้าเราว่าหลักวิชาช่างเราถูก และงานผู้รับจ้างได้มาตรฐาน ก็อย่าไปกลัวครับ สู้ๆ  ยิงฟันยิ้ม

s p e e d t e s t . a d s l t h a i l a n d
bangron
ช่างโยธาไทย

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2009, 05:29:41 PM »

งานแล้วเสร็จ
พัสดุนัด ก.ตรวจงาน สองวันถัดจากวันที่ผู้รับจ้างส่งงาน
รายงานช่างพร้อม ก.ตรวจการจ้างเซนต์ทุกสัปดาห์(เหลือสัปดาห์สุดท้ายที่ต้องเซนต์วันตรวจรับ)
รูปถ่ายประกอบการเบิกจ่าย พร้อม
ที่ยังไม่มีลายเซนต์ก็คือ 1.ใบตรวจรับการจ้าง 1 แผ่น ทั้ง 5 คน
2. ใบรับรองรูปถ่าย ประมาณ 20 กว่าแผ่น ทั้ง 5 คน
3. รายงานการประชุมครั้งสุดท้าย
4. ปธ. ตรวจงาน ยังไม่ได้ทำบันทึกถึง นายก อบต. ว่างานแล้วเสร็จ
ซึ่งทั้งหมดนี้จะส่งในวันที่สามนับจากวันที่ผู้รับจ้างส่งงาน ซึ่งเป็นยังนี้ทุกโครงการที่ผ่านมาโดยตลอด
แต่โครงการนี้ โดนปรับ 5 วัน ปลัดรักษาการ หน.ส่วนการคลัง จ่ายเช็คให้ผู้รับจ้างในวันที่ตรวจงาน
ขณะนี้ผ่านมาเกือบ 45 วัน ไม่มีลายเซนต์ ก.ตรวจการจ้างสักคน(ใน 1 - 4 ข้างต้น แต่รายงานช่างสัปดาห์สุดท้ายเซนต์แล้ว)
ทุกวันนี้ ปลัดกับห้องช่างไม่มองหน้ากันแล้วครับท่าน
สล่าล้านนา
ช่างโยธาไทย

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2009, 08:45:32 PM »

แล้วทำไมคณะกรรมการตรวจการจ้างไม่ตรวจรับงานล่ะครับ ผมงง  ฮืม

bangron
ช่างโยธาไทย

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2009, 10:58:06 PM »

ก็เบิกกันในวันตรวจ แล้วเซนต์รับงานจะมีความหมายอะไร ไม่ตรวจก็เบิกเช็คออกไปได้
ปลัดรักษาการ หน.ส่วนการคลัง
สล่าล้านนา
ช่างโยธาไทย

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2009, 02:00:26 AM »

ตามสเต็ปช่างควบคุมงานก็จบครับ
ถ้าเขาจะเบิกจ่าย (วิธีลัดพิเศษ  ยิ้มกว้างๆ) ช่างเขาเถอะครับ
เขาอาจไม่หวังบำนาน  ยิงฟันยิ้ม

suwit2510
ช่างโยธาไทย

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2009, 09:57:46 AM »

อ่านแล้วก็มีคำถามตามมา
1.งานเสร็จเรียบร้อยถูกต้องหรือไม่
2.ถ้างานเสร็จเรียบร้อย ถูกต้อง กรรมการไม่ตรวจรับงานมีความผิดน่ะครับ
3.จะเบิกเงินก่อน ตรวจรับงานก็เป็นเรื่องของคลัง แต่กรรมการต้องตรวจรับน่ะถ้างานเค้าถูก
ริมแดน
ช่างฝีมือ
**

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2009, 03:19:28 PM »

"ทุกอย่างในโลกนี้มันถูกอยู่แล้ว  มีแต่ความเห็นของเราเท่านั้นที่ผิด"(หลวงปู่ชา) ยิ้มกว้างๆ จุมพิต ยิ้มกว้างๆ
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
ส่งหัวข้อนี้ | พิมพ์